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1. Utangulizi

Bajeti ya Serikali ni mpango wa kifedha unaoandaliwa kwa kipindi cha
mwaka mmoja unaoonesha mapato na matumizi yanayotarajiwa.
Kupitia bajeti, Serikali huorodhesha vyanzo vya mapato vya ndani kama
kodi na vyanzo vya mapato vya nje ikiwemo misaada na mikopo.
Vilevile, Serikali hupanga kutumia mapato yatakayokusanywa kutoka
katika vyanzo vyake vya mapato ili kugharamia utoaji wa huduma
muhimu kwa wananchi ikiwemo elimu, afya, maji na miundombinu ya

barabara.

Nchini Tanzania, mwaka wa fedha au bajeti ya Serikali huanza
kutekelezwa kuanzia tarehe 1 Julai hadi 30 Juni. Kwa mwaka 2025/26
(Julai 2025 — Juni 2026) dhima kuu ya Bajeti kama ilivyokubaliwa na
nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ni “Mageuzi Jumuishi
ya Uchumi kupitia Uimarishaji wa Ukusanyaji Mapato ya Ndani,
Uwekezaji wa Kimkakati wenye Kuzalisha Fursa za Ajira na Uboreshaji
wa Hali ya Maisha ya Wananchi”.

Bajeti ya Serikali Toleo la Mwananchi ni muhtasari wa Bajeti ya
Serikali uliotayarishwa kwa lugha rahisi ili kuwawezesha wananchi
kuelewa kwa urahisi jinsi Serikali itakavyokusanya mapato na kutumia

fedha za umma. Kitabu hiki husaidia kuongeza uwazi na uwajibikaji kwa

kurahisisha upatikanaji wa taarifa za bajeti.

Uwasilishaji wa
Muswada
Serikali kuwasilisha

miswada ya fedha
na matumizi bungeni

Uwasilishaji wa
Bunge

Mafungu
kuwasilisha
mipango na bajeti
bungeni

Mchakato wa Bajeti ya Serikali

Uwasilishaji wa
Bajeti

Mafungu
kuwasilisha
mipango na bajeti
kwa kamati za
bunge

Maandalizi ya
Mwongozo
Kuandaa na

kuidhinisha
mwongozo wa bajeti

Usambazaji wa
Mwongozo

Kusambaza
mwongozo na
kuanza maandalizi
ya bajeti



Malengo ya Kiuchumi

Kuongeza Ukuaji wa Pato la Taifa

Kuhakikisha mfumuko wa bei
unabaki kati ya 3.0-5.0%

nn/'[lﬂ Kuongeza Mapato ya Ndani

Kuongeza mapato ya kodi hadi
13.3% ya Pato la Taifa

m Kupunguza Nakisi ya Bajeti

Kuhakikisha akiba ya fedha za
kigeni inatosha kwa miezi
minne ya uagizaji

Kuongeza ukuaji wa Pato la
Taifa hadi 6.0% ifikapo 2025

Kudhibiti Mfumuko wa Bei %

Kuongeza mapato ya ndani
hadi 16.7% ya Pato la Taifa

Kuongeza Mapato ya Kodi @

Kupunguza nakisi ya bajeti hadi
3.0% ya Pato la Taifa

Kudumisha Akiba ya Fedha za Kigeni @?

Misingi ya Uchumi kwa 2025/26

Ushiriki wa Ustahimilivu Utulivu wa Usalama wa Amani na
Sekta Binafsi  wa Majanga Uchumi wa Chakula Usalama
Kuongeza Kuhimili athari 2a Dunia Kuimarisha Kuhakikisha amani,
uwekezaji na majanga ya asili Kuimarisha utulivu upatikanaji na usalama, umoja na
biashara kupitia na yasiyo ya asili Wa uchumi W usalama wa vtulivu wa ndani
sekta binafsi chakula nchini na kikanda

dunia na masoko

Kukamilisha Miradi ya
Kimkakati

Kukamilisha miradi ya
kimkakati na kielelezo.

Kuimarisha Sekta za
Uzalishaji

Kuimarisha sekta za
uzalishaji kwa uchumi.

Vipaumbele
vya Bajeti Kuimarisha
Rasilimali Watu

Kuimarisha rasilimali watu
katika huduma za jamii.




2. Mapato na Matumizi

2.1Je, Serikali inatarajia kukusanya mapato kutoka vyanzo vipi?

Serikali inatarajia kukusanya mapato ya jumla ya shilingi trilioni 56.49
kutoka katika vyanzo mbalimbali.

Vyanzo vya Mapato ya Serikali

Misaada na
Mikopo nafuu,

Mikopo ya sh|I|n7g|1t2r|I|on| KMa_pato_ va
Kibiashara , ' odi, shilingi
shilingi trilioni \ trilioni 34.10

8.91

Mapato ya
ndani ya
Halmashauri ,
shilingi trilioni

1.68

Mapato a/
yanayokusanyw.
na Wizara,
shilingi trilioni
4.68

Mikakati ya Kuongeza Mapato

Utekelezaji wa
MKUMBI
Kutekeleza Mpango wa
Kuboresha Mazingira ya
Biashara.

Ufanisi wa Shirika

Kuongeza ufanisi wa

ukusanyaji wa mapato

katika mashirika ya

umma.

Kuboresha Mfumo

wa Ukusanyaji
@ Kuboresha mifumo ya
ukusanyaji wa mapato

katika Mamlaka za
Serikali za Mitaa.

@% Malipo ya Dijitali
Kukuza malipo ya dijitali
T Q kwa ununuzi.

Uhamasishaji wa

EFD
o Kuhamasisha matumizi ya

risiti za kielektroniki za
EFD.




2.2 Je, matumizi ya Serikali ni yapi? Mwelekeo wa Matumizi ya Fedha za Umma

katika Mamlaka Za Serikali za Mitaa

Katika mwaka 2025/26 Serikali inatarajia kutumia shilingi trilioni 56.49
kugharamia mabhitaji mbalimbali ikiwemo:

VI EVTETT
(i)  Miradi na programu za maendeleo shilingi trilioni 18.92; _ (Shilingl)

(i) Mishahara ya watumishi shilingi trilioni 13.17; af mz::t;:r:a;r

Maelezo

Kugharamia
mishahara ya
watumishi.

(i)  Uendeshaiji wa shughuli za Serikali katika kutoa huduma kwa

Kuwezesha elimu ya
msingi na sekondari
bila ada.

Bilioni 510.96

wananchi shilingi trilioni 10.19; ~o Elimu Bila Ada

(iv)  Malipo ya mtaji shilingi trilioni 7.72; na

~-) Usimamizi wa Mitihani ya
“2 Kitaifa

Usimamizi wa

Billon! 273.2 mitihani ya kitaifa.

(v)  Malipo ya riba shilingi trilioni 6.49.

Kutoa mikopo kwa
wanawake, vijana na
watu wenye
ulemavu.

Mikopo (Wanawake,
5 b Vijana, Watu Wenye
Ulemavu)

Mikakati ya Usimamizi wa Fedha 20 Umma _
g Ujenzi wa Masoko

2D
Uwajibikaji na

Bilioni 123.4

Kujenga masoko 21,
ikiwa ni pamoja na
masoko ya samaki

na mazao.

Bilioni 122.91

Kuziwezesha kaya
masikini.

Bilioni 84.23

Udhibiti o . Kujenga majengo ya
Ujenzi wa Majengo ya Blllonl 7808 utawala, nyumba za
i Serikali HIORLASS wakurugenzi na
Mik k ti wakuu wa idara
akati ya
Usimamizi wo Kuimarisha - - Kutekeleza miradi ya
" . _~2 Miradi ya Mapato ya e b4
Matumizi !::::::lnﬁiji no &8 serikali za Mitaa Bilioni 44.85 kuonge::;::l’aw ya
Kujenga na
Bilioni 35.7 kukarabati hospitali
KUSiMGMiA za halmashauri.
Matumizi ya
5 Kununua vifaa vya
TEHAMA = Ununuzi wa Vifaa vya SEeRa tiba kwa vituo vya

=" Tiba

afya, zahanati na
hospitali.

Kumaliza maboma
yaliyojengwa kwa
nguvu za wananchi.

Bilioni 21.83




Kategoria

Mishahara na stahiki za

watumishi
A2,

Gharama za bidhaa na
ﬁﬁ huduma

Malipo ya riba

Ruzuku kwenye
@ taasisi za uwekezaji

Ruzuku na michango

Mafao na misaada ya
O, kijamii
)

Gharama nyingine

Uwekezaji katika mali
zisizo za kifedha

Malipo ya mtaji kwa
@, deni
dh

Maelezo

Malipo kwa watumishi

Gharama za bidhaa
na huduma
zinatotumiwa na
Serikali

Gharama za malipo
yariba

Fedha zinazoelekezwa
kwa baadhi ya taasisi
za uwekezaji za
Serikali.

Fedha
zinazoelekezwa kwa
mashirika ya umma
na Mamlaka za
Serikali za mitaa.

Misaada ya kijamii
pamoja na malipo ya
fidia na misaada
inayohusiana na

masuala ya kiutumishi.

Matumizi mengine
yakijumuisha programu
ya TASAF .

Uwekezaiji katika mali
kama vile majengo.

Malipo ya mtaji kwa deni

Mnyumbuliko wa Matumizi ya Serikali katika Mfumo wa Kiuchumi

Kiasi (Shilingi

Bilioni)

9,172.00

5,576.10

6,493.70

112.60

22,052.90

1,001.90

2,043.80

2,322.00

7,715.2

Mgawanyo wa Bajeti ya Serikali Kisekta

Maji, Makazi na
Maendeleo ya

Jamii Elimu
-
B 0O
Hifadhi ya Jamii g Afya
D4 ¥q S%

Maendeleo ya Huduma 2a

Uchumi Utawala na Deni
la Serikali

Ulinzi, Utawala
wa Sheria na
Usaloama



Dondoo za Matumizi ya Sekta Elimu

@)

Utekelezaji wa Mtaala

Kuanzisha mtaala wa Elimu ya Amali katika ngazi zote
za elimu

Ufadhili wa Mikopo ya Wanafunzi

Kutoa mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu na vyuo vya
kati

Elimu ya Ufundi na Mafunzo

Kuwekeza katika programu za ufundi na mafunzo ya
ufundi stadi

Huduma za

Afya

Kuboresha huduma za
afya ya uzazi, mama na
toto, chanjo na
Programu ya
Wahudumu wa Afya
Ngazi ya Jamie

Dondoo za Matumizi ya Sekta ya Afya

Miundombinu ya
Afya
Kuboresha huduma za ubingwa na ubingwa

bobezi pamoja na miundombinu katika
hospitali, vituo vya afya na zahanati

Upatikanaji wa
Dawa

Kuhakikisha upatikanaji
wa dawa, vifaa, vifaa tiba
na vitendanishi katika
vituo vyote vya kutolea
huduma za afya nchini na
vifaa



Dondoo za Matumizi ya Sekta ya ya Kinga ya Jamiii

§§ Michango ya Mafao ya Uzeeni

SR @‘55 Mfuko wa Bima ya Afya

Huduma kwa Wazee, Watoto
) na Watu Wenye Ulemavu

Dondoo za Matumizi ya Sekta ya Ulinzi,
Usalama na Utii wa Sheria

Amani na
Usalama
Kuhakikisha
usalama wa
raia na mali
zao.
Utawala wa
Ulinzi wa Taifa Sheria
Kuimarisha
Kuimarisha ulinzi m mfumo wa
wa nchi dhidi ya sheria na
vitisho vya nje. utawala.
o O
2 .
&ﬁ =0

O

Dondoo za Matumizi ya Sekta ya
Maendeleo ya Uchumi

[ Maliasili, Utalii na Mazingira :{74}\

,—[g\_ﬂ] Viwanda na Biashara]

Usimamizi wa Maliasili -E - Uzalishaji wa Viwanda
Kutangaza Utalii ndani
na nje ya nchi

o).

Ruzuku ya Mbolea --i
Ujenzi na ukarabati wa \
Skimu za Umwagiliaji

——m—-

‘
1
‘
1
' ~ Utafutaji wa masoko
1
1
1
1
1

(B

:r- Uchimbaji wa Madini
\

~- Usafirishaji wa Madini

Sekta za
,-1 Maendeleo
[ Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano @}’ ya Uchumi .

Ujenzi wa Miundombinu - - Uzalishaji wa Nishati

-
——=-

Uboreshaji wa Mawasiliano -- ~- Usambazaji wa Nishati

« Kazi, Maendeleo ya Vijana na
% Kukuza Ujuzi

- Usimamizi wa Kazi

————

~- Kukuza Ujuzi



Dondoo za Matumizi ya Sekta ya Maji,
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi

Kutekeleza Mradi wa
Ujenzi wa Uwanja wa
Mpira wa Miguu -

Arusha

Sekta ya
Maendeleo ya
Jamii

Mikopo kwa
machinga, mikopo
kwa vikundi vya
wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu

Sekta ya Maji

Kutekeleza miradi ya
maji mijini na vijijini
na miradi ya gridi ya
taifa ya maji

Sekta ya Ardhi,
Nyumba na
Maendeleo ya
Makazi

Urasimishaji wa
miundombinu ya
upimaji wa ramani
na mipango ya
matumizi bora ya
ardhi

3. Maboresho ya Mfumo wa Kodi, Ada, Tozo

Serikali imefanya maboresho mbalimbali katika mifumo ya kodi, ada

na tozo kupitia marekebisho ya Sheria ya Fedha ya mwaka 2025.
Maboresho yaliyofanyika yanalenga kuongeza wigo wa kodi, kulinda
viwanda vya ndani, kutoa nafuu kwa wakulima, kuboresha mazingira
ya biashara na kuvutia uwekezaji. Baadhi ya maboresho hayo ni kama
ifuatavyo:

Na

Sheria

Maelezo

Sheria ya Kusamehe kodi ya ongezeko la thamani katika maeneo

Kodi ya mbalimbali ikiwvemo:

Ongezeko (i)
la Thamani
(VAT), (i)
SURA 148

(i)

Viuatilifu kwa lengo la kuwapa unafuu wakulima kupata
dawa za kuua wadudu mashambani;

mafuta ya kula yanayozalishwa ndani ya nchi kwa kutumia
mbegu zinazozalishwa nchini ili kuleta unafuu wa bei ya
mafuta ya kula nchini; na

gesi asilia inayouzwa kwenye vituo vya kushindilia gesi
kwenye magari kwa lengo la kuvutia wawekezaji,
kupunguza utegemezi wa mafuta na uzalishaji wa hewa ya
ukaa.

Kutoza kodi ya ongezeko la thamani kwa:

()

(i)

kivango cha asilimia 0 kwenye bidhaa za nguo
zinazotengenezwa kwa kutumia pamba inayolimwa nchini
kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuleta unafuu kwa
wakulima wa pamba na viwanda vinavyotengeneza nguo
nchini; na

mbolea inayozalishwa ndani ya nchi kwa kipindi cha miaka
mitatu ili kuimarisha viwanda vya ndani na kuleta unafuu

kwa wakulima.

Kutoza kiwango cha punguzo la kodi ya ongezeko la thamani
cha asilimia 16 badala ya asilimia 18 kwenye ununuzi wa
bidhaa pale ambapo malipo yake yatafanyika kwa njia ya
mtandao.



Na Sheria

Sheria ya
Kodi ya
Mapato,
SURA 332

Sheria ya
Ushuru wa
Bidhaa,
SURA 147

Sheria ya
Fedha za
Serikali za
Mitaa,
SURA 290

()

(i)

(iii)

()

(i)

()

(i)

(iii)

Maelezo
Kutoza kodi ya mapato kwa kiwango cha asilimia 3.5
kwenye mapato yanayotokana na uuzaji wa mazao ya
misitu;
Kutoza kodi ya zuio kwa kiwango cha asilimia 10 kwenye
malipo ya kamisheni inayotokana na matangazo ya
michezo ya kubahatisha; na
Kutoza kodi ya zuio kwa kiwango cha asilimia 2 kwenye
malipo yanayotokana na ununuzi wa chumvi ghafi kwa
wamiliki wa leseni ya uchimbaji mdogo wa madini au
wachimbaji wadogo wa madini
Kufuta ada ya leseni ya kiasi cha shilingi 300,000
inayotozwa kwa wazalishaji na waingizaji wa bidhaa
zinazotozwa ushuru wa bidhaa ili kuwapa unafuu
wazalishaji na waingizaji wa bidhaa hizo nchini; na
Kutoza ushuru wa bidhaa kwa kiwango cha asilimia 30
kwenye vifaa vya sigara za kielektroniki ili kupunguza athari
zinazotokana na matumizi ya bidhaa hizo.
Kupunguza tozo ya ushuru wa huduma (service levy)
kutoka utaratibu wa sasa wa kutoza kiwango kisichozidi
asilimia 0.3 ya pato ghafi kwenda kiwango mfuto cha
asilimia 0.25 ya pato ghafi;
Kupunguza kiwango cha ada ya ushuru wa hoteli (hotel
levy) kutoka asilimia 10 hadi asilimia 2; na
Kufuta ada za upakiaji (loading) na upakuaiji (offloading)
Serikali za Mitaa

zinazotozwa na Mamlaka za

zinazohusiana na usafirishaji wa mizigo

Na Sheria

Kanuni za
Sheria ya
Usalama
Barabarani
za mwaka
2024
Sheria ya
Usimamizi
wa
Forodha ya
Jumuiya ya
Afrika
Mashariki
ya mwaka
2004

()

(i)

(i)

(iii)

Maelezo
Kupunguza ada ya usajili wa pikipiki za biashara kutoka
shilingi 340,000 hadi shilingi 170,000 kwa miaka mitatu; na
Kupunguza ada ya leseni ya uendeshaji wa pikipiki, bajaji
na guta kutoka shilingi 70,000 hadi shilingi 30,000.

Kupunguza ushuru wa forodha kutoka asilimia 25 hadi
asilimia 0 kwa mwaka mmoja kwenye mabasi ya abiria
yanayotumia mafuta ya petroli, dizeli na gesi yanayoagizwa
kwa ajili ya mradi wa usafiri wa haraka;

Kuweka unafuu wa ushuru wa forodha kutoka asilimia 35
hadi asilimia 10 kwa mwaka mmoja kwenye malighafi za
kutengeneza sabuni za maliwato (toilet soap); na
Kupunguza ushuru wa forodha kutoka kiwango cha asilimia

50 hadi asilimia 35 kwa mwaka mmoja kwenye vitenge.

Serikali imeanzisha vyanzo vya mapato kwa ajili ya kudhibiti maambukizi ya

Ukimwi na kugharamia Bima ya Afya kwa wote. Vyanzo hivi ni pamoja na:

kuongeza ushuru wa bidhaa kwenye vinywaji vya kilevi vinavyozalishwa na

vinavyoingizwa kutoka nje ya nchi; kuongeza kiwango cha ushuru wa bidhaa

kwenye huduma za mawasiliano ya kielektroniki kutoka asilimia 17 hadi

asilimia 17.5; kutoza kiwango cha asilimia 0.1 kwenye thamani ya soko ya

madini; na kutoza kiasi cha shilingi 10 kwa kila lita ya mafuta ya petroli, dizeli

na mafuta ya taa.



Jedwali Na. 1: Mgawanyo wa Bajeti ya Serikali Kisekta

1 - Elimu
1.1 - Elimu Msingi

1.2 - Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi

1.3 - Elimu ya Juu

1.4 - Sayansi, Teknolojia na Ubunifu

1.5 - Huduma za Utawala

2 - Afya

2.1 - Huduma za Tiba

2.2 - Huduma za Kinga

2.3 - Zahanati

2.4 - Vituo vya Afya

2.5 - Hospitali za Wilaya

2.6 - Huduma za Utawala

3 - Huduma za Utawala na Deni la Serikali
3.1 - Utawala na Bunge

3.2 - Usimamizi wa mapato na Matumizi
3.3 - Mambo ya Nje na Ushirikano wa Kimataifa
3.4 - Deni la Serikali (Malipo ya Riba)

4 - Ulinzi, Utawala wa Sheria na Usalama
4.1 - Ulinzi

4.2 - Usalama wa Umma

4.3 - Mahakama

5 - Maendeleo ya Uchumi

5.1 - Kilimo

5.2 - Madini

Shilingi Milioni

SEKTA Kiasi

7,394,357.49
4,940,964.44
478,717.52
1,719,267.89
90,618.60
164,789.04
3,104,925.58
1,405,182.64
465,726.88
50,823.43
69,456.56
980,437.19
133,298.87
16,222,731.65
6,411,475.19
2,977,414.24
340,126.79
6,493,715.43
6,377,300.05
3,642,694.38
2,046,063.01
688,542.67
10,696,674.21
1,927,136.96
224,961.50
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5.3 - Nishati

5.4 - Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano

5.5 - Maliasili, Utalii na Mazingira

5.6 - Viwanda

5.7 - Biashara

5.8 - Kazi, Maendeleo ya Vijana na Kukuza Ujuzi
6 - Hifadhi ya Jamii

6.1 - Wazee, Watoto na Watu wenye Ulemavu
6.2 - Mifuko ya Hifadhi ya Jamii

6.3 - Mfuko wa Bima wa Afya

7 - Maji, Makazi na Maendeleo ya Jamii

7.1 - Maji

7.2 - Ardhi, Nyumba na Makazi ya Watu

7.3 - Maendeleo ya Jamii

7.4 - Habari, Michezo na Utamaduni

Jumla ya Sekta

Deni la Serilaki (Malipo ya Mtaji)

Jumla Kuu

Chanzo: Wizara ya Fedha

SEKTA Kiasi

1,965,660.67
5,986,972.27
314,125.87
135,519.01
103,850.87
38,447.06
3,183,504.48
72,593.68
2,659,321.33
451,589.47
1,795,499.68
912,459.17
166,857.22
196,547.03
519,636.26
48,774,993.13

7,715,263.08

56,490,256.21



NYARAKA REJEA ZA BAJETI
Ifuatayo ni orodha ya nyaraka zinazochapishwa na Serikali na
kutumika kama chanzo cha taarifa za kuandaa bajeti:

a) Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 (TDV 2025) pamoja na Mpango
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 — 2025/26;
llani ya CCM kwa ajili ya Uchaguzi ya Mwaka 2020;

Hotuba ya Bajeti za Mawaziri 2025/26;

Hotuba ya Hali ya Uchumi ya mwaka 2025/26;

Hotuba ya Bajeti ya Serikali ya mwaka 2025/26;

) Sheria ya Fedha ya Mwaka 2025;

g) Sheria ya Matumizi ya mwaka 2025;

h) Makadirio ya Mapato na Matumizi ya Serikali kwa mwaka 2025/26
(Juzuu Na. | — hadi IV).

b

N N N N

Cc
d
e
f

lli kupata baadhi ya nyaraka hizi na matoleo ya nyuma ya vijitabu vya
Bajeti Toleo la Mwananchi, uneweza kutembelea tovuti ya:

e Wizara ya Fedha (www.mof.go.tz)

e Tume ya Taifa ya Mipango (www.planning.go.iz)

e Bunge la Tanzania (www.parliament.go.tz)
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http://www.mof.go.tz/
http://www.planning.go.tz/

